ในวันที่ใบไม้กำลังเปลี่ยนสี… ‘ญี่ปุ่น’ คืออีกหนึ่งจุดหมายปลายทาง ที่หลายๆคนใฝ่ฝันอยากจะไปเยือน
‘OKAYAMA’ เป็นเมืองน่ารักๆ อีกหนึ่งแห่งของญี่ปุ่นที่ถูกเรียกว่าเป็น ‘ดินแดนแห่งแสงอาทิตย์’ เพราะด้วยอากาศที่อบอุ่น และฝนตกน้อยตลอดทั้งปี ด้วยความที่เมืองนี้อาจจะยังไม่ได้เป็นเมืองท่องเที่ยวหลักบรรยากาศจึงเต็มไปด้วยความสงบ และเที่ยวได้อย่างสนุกและเป็นส่วนตัวมากๆ มีวิวธรรมชาติที่สวยครบและเต็มไปด้วยวัฒนธรรม และเรื่องราวของเมืองแห่งตำนานโมโมทาโร่ รวมทั้งความเป็นญี่ปุ่นในทุกๆซอกมุมซึ่งผมการันตีเลยว่า ถ้ามาเยือนแล้วจะต้องหลงรักที่นี่แน่ๆ
ลองเปลี่ยนแพลนการเที่ยวญี่ปุ่นในเส้นทางสุดฮิตมาเป็นเที่ยวเมืองน่ารักๆ อย่าง OKAYAMA และเมืองใกล้เคียงอย่างเมืองโกเบ และเมืองอื่นๆดูบ้างครับรับรองว่าจะต้องเป็นทริปที่ประทับใจ ได้รูปกลับไปเพียบ!!โดยเฉพาะสาวๆที่ชอบความหวานฉ่ำของทุ่งดอกไม้และความมุ้งมิ้งของสาวกคิตตี้นี่ยิ่งต้องมาเลย หรือจะไปล่องเรือชมความสวยงามในยามพระอาทิตย์ตกนอนพักในโรงแรมวิวสวยสุดสายตาก็ดีงามไม่เบาและจุดชมใบไม้เปลี่ยนสีที่ต้องห้ามพลาดพร้อมแล้วผมว่าเรามาออกเดินทางกันเลยดีกว่าครับ
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78328557_2442250022693905_799820238769094656_n-1024x1024.jpg)
01 : ‘โรงกลั่นสาเกฮาคุซึรุ’
——
ก่อนที่เราจะเข้าไปเยือนที่เมือง Okayama กันนั้น ก่อนอื่นก็ขอแวะเที่ยวที่เมืองโกเบกันก่อน กับสถานที่แรกของทริปอย่าง ‘โรงกลั่นสาเกฮาคุซึรุ’ เป็นโรงกลั่นสาเกเก่าแก่
ที่ต่อมากลายเป็นพิพิธภัณฑ์สาเก เพื่อเปิดให้นักท่องเที่ยวได้เยี่ยมชมประวัติความเป็นมา ชมขั้นตอนการผลิตสาเก และได้เห็นอุปกรณ์ต่างที่ใช้ผลิตสาเกที่ทำจากไม้ โดยจะมีหุ่นขี้ผึ้งจำลองอยู่ในทุกๆขั้นตอนการทำ เหมือนกับได้เห็นการผลิตสาเกแบบย้อนยุคอย่างใกล้ชิด
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/79092903_2442249942693913_2727006497237106688_n-1024x683.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78885371_2442249932693914_3908197652679884800_n-751x1024.jpg)
02 : ร้าน Kobe Plaisir
——
มาเยือนโกเบ ก็ต้องกินเนื้อโกเบ ไม่งั้นเหมือนมาไม่ถึง
ร้านเน้อโกเบ รสเลิศ ‘Kobe Plaisir’ ตั้งอยู่ในย่านช้อปปิ้งสุดฮิต “Sannomiya”
ทุกเมนูเลือกใช้วัตถุดิบสดใหม่คัดสรรมาอย่างดีจากผู้เชี่ยวชาญเพื่อให้ลูกค้ามั่นใจในคุณภาพ
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78900374_2442250146027226_3722134549816147968_n-1024x683.jpg)
บรรยากาศย่านช้อปปิ้งสุดฮิต “Sannomiya”
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/79142847_2442253596026881_5074273203300335616_n-1024x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78436269_2442253566026884_3441300880442261504_n-751x1024.jpg)
03 : ศาลเจ้าอิคุตะ
——
ก่อนเดินทางไปเที่ยวชมท่าเรือโกเบ แวะสักการะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ศาลเจ้าอิคุตะ (Ikuta) หนึ่งในศาลเจ้าเก่าแกที่สุดในญี่ปุ่นที่มีประวัติความเป็นมายาวนานกว่า 1800 ปี ซึ่งเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ด้านความรัก ได้ยินแบบนี้แล้วใครอยากมีคู่รับปีใหม่ต้องรีบมาเลย 5555+
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78496957_2442253529360221_8171184656553607168_n-1024x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/77372526_2442253679360206_1036338671806054400_n-751x1024.jpg)
04 : Kobe Haborland
——
ตกเย็นเราก็ไปเดินเล่นที่โกเบฮาร์เบอร์แลนด์ Kobe Haborland ตั้งอยู่ฝั่งตะวันตกใจกลางเมืองโกเบ เป็นแหล่งรวมความบันเทิงมากมาย เช่งห้างสรรพสินค้า ร้านอาหาร โรงหนัง สวนสนุก และเป็นจุดเทียบท่าเรือ เหมาะกับการเดินเล่นรับลมทะเล ชมวิวในยามค่ำคืน
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78662330_2442255599360014_6228305961975545856_n-751x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78829442_2442255642693343_4662865557396127744_n-1024x1024.jpg)
05 : Maiko Marine Promenade
——
จุดชมวิวบนฝั่งโกเบ ที่เป็นสะพานแขวนที่ยาวที่สุดในโลก ชมวิวเกาะอาวาจิและอ่าวโอซาก้าได้อย่างสวยงาม เปิดช่วงเวลา 9:00 – 18:00 น.
ค่าเข้าชม
ผู้ใหญ่ >> วันหยุด / ส-อา 300 เยน, วันธรรมดา 250 เยน
ผู้สูงอายุ (70 ปีขึ้นไป) >> วันหยุด / ส-อา 150 เยน, วันธรรมดา100 เยน
อายุน้อยกว่า ม.ปลาย >> เข้าฟรี
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78213736_2442255559360018_7624570177450934272_n-1024x683.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/79323311_2442255709360003_2261915737272614912_n-1024x683.jpg)
06 : Hello Kitty Show Box
——
เป็นร้านอาหารโรงละครสำหรับแฟน Hello Kitty ตัวจริงต้องไม่พลาด เรียกว่าสะดุดตาตั้งแต่ตัวอาคารและทางเข้าแล้วครับ นอกจากจะได้เพลิดเพลินกับแกลเลอรี่ การแสดงต่างๆมากมาย และศิลปะที่เกี่ยวกับ Hello Kitty แล้วยังได้อิ่มอร่อยกับเมนูอาหารเพื่อสุขภาพจากผักออร์แกนิค หรือจะมาซื้อของที่ระลึก ของสะสมติดไม้ติดมือกลับไป
เวลาทำการ: 11.00-20.00 น. (หยุดทุกวันพุธ)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78229280_2442257402693167_7980930412933283840_n-1024x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78582865_2442257362693171_543629837609205760_n-751x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78660483_2442257349359839_1751134767320924160_n-682x1024.jpg)
07 : ทุ่งดอกไม้ Awaji Hanasajiki
——
ตั้งอยู่ที่เกาะอะวะจิ (Awaji) ในจังหวัดเฮียวโงะ ที่มีดอกคอสมอสสีชมพูบานสะพรั่งไปรอบตัวเราแบบ 360 องศา สามารถมองเห็นทะเลสุดลูกหูลูกตา มีดอกไม้บานสะพรั่งทั้งเกาะตลอดทั้งปี สามารถขี่ม้าออกไปชมความงดงามรอบเกาะได้
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/77365898_2442257639359810_4754099218338021376_n-751x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78768298_2442257832693124_1366103542078636032_n-682x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78625681_2442258152693092_6600283987036340224_n-751x1024.jpg)
08 : The Westin Awaji Island Resort
——
สำหรับที่พักที่เราจะพักกันในวันนี้ และบอกเลยว่าเป็นโรงแรมที่อยากแนะนำ เพราะเรื่องวิวนั้น 10 เต็มไปเลย อยู่ห่างจากเมืองโกเบ (ขับรถประมาณ 30 นาที) ทุกห้องพักมีระเบียงที่สามารถชมวิวทิวทัศน์ของท้องทะเลได้อย่างสวยงาม เป็นโรงแรมที่เห็นพระอาทิตย์ขึ้นที่สวยที่สุด
โรงแรมที่เห็นพระอาทิตย์ขึ้นที่สวยที่สุด
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78851987_2442258166026424_5690142707201081344_n-751x1024.jpg)
โรงแรมที่เห็นพระอาทิตย์ขึ้นที่สวยที่สุด
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78466679_2442258719359702_49132987052195840_n-1024x1024.jpg)
09 : ปราสาทฮิเมจิ (Himeji Castle)
——
สถานที่ที่ได้รับเป็นมรดกโลกทางวัฒนธรรมแห่งแรกในประเทศญี่ปุ่น ‘ปราสาทฮิเมจิ’ หรือมีชื่อเรียกอีอย่างว่า ปราสาทชิระซากิโจ หมายถึงนกกระสาสีขาว เนื่องจากตัวปราสาทมีลักษณะเหมิอนนกกระสาที่กำลังสยายปีก เห็นด้วยตาเราก็ยังคงรับรู้ได้ถึงความสวยงามที่แทบไม่อยากจะเชื่อเลยครับว่าถูกสร้างขึ้นตั้งแต่ปี1609 เรียกว่ามีอายุมากกว่า 400 ปีแล้ว
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78590460_2442258659359708_7228235036372238336_n-682x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78060943_2442258692693038_2756359510623780864_n-1024x683.jpg)
10 : Kitty Shinkansen
——
มาครับใครที่เป็นสาวกคิตตี้ต้องไม่พลาดกับอีกหนึ่งสิ่งที่ต้องมากันให้ได้เลยกับ Kitty Shinkansen ที่ทั้งภายนอกภายในตกแต่งด้วยธีม Hello Kitty ได้อย่างน่ารักสวยงาม พร้อมมีของที่ระลึก Hello Kitty ขายภายในห้องโดยสารอีกด้วย
เรียกว่าหวานแบ๊วสีชมพูตั้งแต่ขบวนรถเลยครับ ขนาดผมเป็นผู้ชายชอบแต่อะไรสีดำๆ เห็นอย่างงี้ยังแอบรู้สึกว่า เอ้อออ…ก็น่ารักดีเหมือนกันนะเนี่ย 5555+ ซึ่งรถไฟขบวนนี้เป็นขบวนของ Sanyo Shinkansen Line วิ่งตั้งแต่ Hakata (ฟุกุโอกะ) ถึง Shin-Osaka (โอซาก้า) ซึ่งจะให้บริการวันละ 1 เที่ยวเท่านั้น แบบว่า Very Special จริงๆ ผมว่าสาวกคิตตี้คงมีนั่งกันเพลินจนไม่อยากจะลงแน่ๆ เพราะภายในตัวรถไฟนั้น คือเป็นคิตตี้ทุกซอกทุกมุมจริงๆ
ซึ่งเราก็จะนั่ง Kitty Shinkansen ขบวนนี้ไปลงที่เมือง Okayama กันครับ…
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78453838_2442259002693007_1018320699883782144_n-682x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78612513_2442259042693003_4370998641024827392_n-1024x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78351323_2442259029359671_5979566160843112448_n-751x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78716430_2442259266026314_3334507704038195200_n-1024x683.jpg)
11 : ชมใบไม้เปลี่ยนสีที่ Shizutani School
——
โรงเรียนเก่าชิซึทานิ (Shizutani School) ก่อตั้งขึ้นสมัยเอโดะเมื่อปี 1670 นับเป็นโรงเรียนสำหรับชาวบ้านแห่งแรกในญี่ปุ่น และได้รับการยกย่องให้เป็นมรดกทางวัฒนธรรมของญี่ปุ่น ที่นี่เรียกว่าเป็นจุดแวะเที่ยวชมและถ่ายรูปคู่กับวิวสวยๆของช่วงฤดูใบไม้เปลี่ยนสีที่สวยงามมากๆ
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78983699_2442259599359614_3248052786918588416_n-751x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/79169794_2442259652692942_3394666224326541312_n-1024x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78361936_2442259552692952_8823429668708286464_n-682x1024.jpg)
12 : ร้านขายขนมญี่ปุ่นดั้งเดิมที่ใหญ่ที่สุดในญี่ปุ่น
(Nihon ichi no dagashi uriba)
——
คอขนมสงสัยต้องลองเเวะมาที่นี่กันสักหน่อยแล้ววววกับร้านขายขนมญี่ปุ่นดั้งเดิมที่ใหญ่ที่สุดในญี่ปุ่น เรียกว่ามีขนมเยอะมากกกก มีทั้งน่ารักและน่ากิน เพราะเรื่อง Packaging นี่ต้องยกให้ญี่ปุ่นเลยจริงๆ เดินเข้ามาแบบไม่คิดอะไร แต่ก็อาจจะได้อะไรติดไม้ติดมือกลับไปเยอะแน่ๆ
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78909818_2442260496026191_608628854759620608_n-1024x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/76619244_2442260462692861_7095606003890126848_n-751x1024.jpg)
13 : ปราสาทโอคายาม่าและสวน Korakuen
——
ปราสาทโอคายาม่าแห่งนี้ หรือเรียกอีกชื่อว่า ‘ปราสาทอีกา’ เพราะหอคอยของปราสาทมีกำแพงที่ถูกทาด้วยสีดำนั่นเอง สำหรับวิวในช่วงกลางวันนั้นเรียกว่าสวยงามสะดุดตามากๆอยู่แล้ว แต่ในทริปนี้เราจะมาเที่ยวชมกันในช่วงกลางคืน เพราะด้วยไฮไลท์การจัดไฟอันตระการตา
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78752780_2442261099359464_8738428894371119104_n-682x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78752780_2442261099359464_8738428894371119104_n-682x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78250161_2442261596026081_8779058417407885312_n-1024x683.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/79139537_2442261686026072_1167763279494250496_n-1024x1024.jpg)
14 : ปั่นจักรยานชมเมือง Okayama
——
ขี่จักรยานตามรอยเส้นทางประว้ติศาสตร์กันในยามเช้ารับกันอากาศดีๆ และสดชื่นแบบนี้ที่ Kibiji Cycling Route ไม่ว่าจะมาฤดูไหนก็เที่ยวได้ตลอดทั้งปี เส้นทางนี้จะผ่านทั้งศาลเจ้าคิบิทสึฮิโกะ (Kibitsuhiko Shrine) , สวนสาธารณะ, วัดบิชูโคะคุบุนจิ (Bitchu kokubun-ji temple) ที่สวยงาม และมีบรรยากาศสวยๆให้เราได้ถ่ายรูปเยอะมากๆครับ
ถ้าสังเกตุให้ดีๆ เราก็จะเห็นสัญลักษณ์ของโมโมทาโร่ เจ้าหนูน้อยที่ออกมาจากลูกท้ออันเป็นเรื่องเล่าที่มีต้นกำเนิดมาจากเมือง Okayama นั่นเอง
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/79345456_2442261709359403_2653700218767278080_n-1024x683.jpg)
ปั่นจักรยานผ่านศาลเจ้าคิบิทสึฮิโกะ
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/79672314_2442261979359376_6978804681808019456_n-751x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78487255_2442262736025967_983091900653240320_n-1024x683.jpg)
ปั่นต่อมาแล้วแวะเที่ยวที่วัดบิชูโคะคุบุนจิ
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78658107_2442262132692694_8787960501633024000_n-751x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78366849_2442262836025957_3854366838989258752_n-1024x683.jpg)
แล้วเราก็จะขี่จักรยานไปทานอาหารกลางวันกันที่ร้าน คิบิจิ โมเทนาชิโนะ ยากาตะ (Kibiji Motenashi-on Yakata) ซึ่งใช้รถบัสทั้งคันเป็นร้านอาหาร แบบว่าอันนี้เป็นอะไรที่ชอบไอเดียมากกกก บรรยากาศคือได้มาก
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78489708_2442263289359245_7036038299303018496_n-751x1024.jpg)
นี่เลยครับ เราก็จะนั่งทานอาหารกันในรถบัสแบบนี้เลย
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78675668_2442264109359163_5174438231554392064_n-1024x683.jpg)
15 : เที่ยวชมย่านประวัติศาสตร์คุราชิคิ
(Kurashiki Bikan Historical Quarter)
——
เมือง Kurashiki เป็นที่ตั้งของย่านประวัติศาสตร์ Kurashiki Bikan Historical Quarter การตกแต่งภายในพิ้นที่ยังคงความเป็นเมืองเก่า อาคารริมฝั่งแม่น้ำ ได้รับการบูรณะมาจากบ้านเรือนของพ่อค้าที่ร่ำรวยในสมัยก่อนเรียกว่าเดินเข้ามาแล้ว เหมือนเราได้ย้อนยุคกลับไปอยู่ในยุคสมัยนั้นเลย
และกิจกรรมที่ห้ามพลาดในการมาเมืองคุราชิคิ คือ การล่องเรือลำเล็กไปตามแม่นำคุราชิคิเพื่อชมความงดงามและสัมผัสวัฒนธรรมญี่ปุ่น นอกจากนี้ยังมีกิจกรรม ทำผ้ามัดย้อมสไตล์ญี่ปุ่น, ทำกระดุมแฮนด์เมด และทานอาหารกลางวันที่ย่านประวัติศาสตร์
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78483896_2442264092692498_3515284900456431616_n-1024x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/79096810_2442264069359167_1594791682799304704_n-682x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78922220_2442264419359132_5229587295262212096_n-751x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78414462_2442265159359058_6679755944462647296_n-751x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78712758_2442264942692413_2832395575817666560_n-1024x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78556120_2442265096025731_7731226468952309760_n-682x1024.jpg)
16 : Kojima Jeans Street
——
ถ้ามาญี่ปุ่นแล้วอยากจะได้ยีนส์เจ๋งๆ มีความ Original สักตัว ผมว่าต้องไม่พลาดที่นี่เลยครับ กับ Kojima Jeans Street ที่มียีนส์แบรนด์ญี่ปุ่นมากมาย เช่น BIG JOHN ที่มาเปิดร้านเป็นเจ้าแรก
แฟนเดนิมจากทั่วญี่ปุ่นมาที่ย่านร้านค้าที่บูรณะขึ้นจากร้านค้าเก่าริมถนนเพื่อชมร้านค้าราว 30 แห่ง คาเฟ่ และร้านขายยีนส์คุณภาพแบรนด์ดังระดับโลก
ซึ่งเราสามารถขี่จักรยานเช่าจาก JR Kojima Station เพียง 5 นาที ก็มาถึงที่ Kojima Jeans Street ได้อย่างง่ายดาย อย่าลืมถ่ายภาพหน้ารถเมล์ยีนส์ที่บริการเฉพาะในย่านนี้ (ด้านนอกรถติดรูปยีนส์ ด้านในตกแต่งด้วยผ้าเดนิม) หรือถ่ายภาพกางเกงยีนส์มากมายที่แขวนอยู่บนถนนเก็บไว้เป็นที่ระลึก!
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78530083_2442265129359061_4794431125910978560_n-1024x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78867201_2442265589359015_1616246023695368192_n-682x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78528454_2442265439359030_7128040810930503680_n-751x1024.jpg)
17 : โรงแรม คุราชิกิ เซโตะอุจิ โคจิมะ โฮเตล
——
กับที่พักสุดท้ายของทริปนี้ ที่สามารถมองเห็นวิวสะพานเซโตะโอฮาชิ (Great Seto Bridge) เป็นสะพานที่ทอดยาวไปตามอุทยานแห่งชาติไบซาน เซโตะ และหมู่เกาะมากมายของทะเลเซะโตะได้จากห้องพัก
เป็นสะพานสองชั้น 6 เลน และสะพานแขวน 4 เลน ซึ่งเชื่อมต่อซะไคเดะ จังหวัดคะกะวะ และคุระชิกิ จังหวัดโอะกะยะมะ นับเป็นสะพานที่ใหญ่ที่สุดในโลก ที่เรียกว่าเป็นสะพานแขวน สะพานสายเคเบิ้ลและสะพานเหล็กยึดที่ใหญ่ที่สุดในโลก
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/78465341_2442265652692342_7165938562968322048_n-751x1024.jpg)
![](https://www.konlongtang.com/wp-content/uploads/2024/02/74787792_2442265616025679_5584947688127856640_n-1024x683.jpg)
วิวนี้คือมองเห็นได้จากห้องพักเลย ดีสุดๆเลยใช่มั้ยละครับบบ
#คนหลงทาง #เที่ยวญี่ปุ่น #Okayama